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2HABARI

Na Dorina Makaya – 
Dar-es-salaam.

Waziri wa 
Nishati 
Mhe. Dkt. 
Medard 
Kalemani 

ameliagiza Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) 
kukamilisha ufungaji wa 
mitambo ya kusindika 
Gesi Asilia (Compressed 
Natural Gas - CNG) kwa 
matumizi ya magari 
ndani ya miezi sita.

Waziri Kalemani ametoa 
maagizo hayo kwa TPDC 
tarehe 23 Januari, 2021 
wakati alipotembelea  
eneo linalojengwa 

mradi wa usindikaji  Gesi 
Asilia iliyokandamizwa 
(Compressed 
Natural Gas-CNG) 
itakayotumika kwenye 
mabasi yaendayo kasi 
yaliyozoeleka kama 
mwendokasi (Dar es 
Salaam Bus Rapid 
Transit – DART) katika 
kituo kinachoendelea 
kujengwa cha magari 
yaendayo kasi cha DART 
kilichopo Ubungo jijini 
Dar-es-Salaam ambacho 
awali kilikuwa ni kituo 
kikuu cha mabasi 
yaendayo mikoani katika 
jiji la Dar-es-salaam.

Waziri Kalemani 
ameiagiza TPDC kutoa 

WAZIRI KALEMANI AIAGIZA TPDC KUKAMILISHA 
UFUNGAJI WA MITAMBO YA KUSINDIKA GESI ASILIA 

KWA MATUMIZI YA MAGARI NDANI YA MIEZI SITA

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani mara baada ya kuwasili kwenye eneo la mradi wa usindikaji wa Gesi Asilia 
(Compressed Natural Gas-CNG) itakayotumika kwenye mabasi yaendayo kasi yaliyozoeleka kama mwendokasi (Dar es Salaam Bus 
Rapid Transit – DART) katika kituo kinachoendelea kujengwa cha magari yaendayo kasi cha DART kilichopo Ubungo jijini Dar-es-
salaam ambacho awali kilikuwa ni kituo kikuu cha mabasi yaendayo mikoani cha Dar-es-Salaam, tarehe 23 Januari, 2021 kwa ajili ya 
kujionea maendeleo ya Mradi wa DART unaotarajiwa kutumia gesi asilia (CNG) itakayosambazwa na TPDC.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani akipata maelezo ya maendeleo ya mradi kutoka kwa Mkurugenzi wa Biashara ya Gesi 
na Mafuta  wa TPDC, Dkt. Wellington Hudson wakati  alipotembelea mradi wa Usindikaji wa Gesi Asilia (Compressed Natural Gas-
CNG) itakayotumika kwenye mabasi yaendayo kasi yaliyozoeleka kama mwendokasi (Dar es Salaam Bus Rapid Transit – DART) katika 
kituo kinachoendelea kujengwa cha magari yaendayo kasi cha DART kilichopo Ubungo jijini Dar-es-Salaam ambacho awali kilikuwa 
ni kituo kikuu cha mabasi yaendayo mikoani cha Dar-es-salaam tarehe 23 Januari, 2021.
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huduma hiyo si tu kwa 
magari 300 yaendayo 
kasi, bali pia kwa 
watumiaji binafsi ili 
kuongeza kipato kwa 
Serikali,  kuipunguzia 
DART gharama za 
uendeshaji na hivyo 
kuleta unafuu wa 
gharama za nauli ya 
mabasi kwa wananchi. 
 
“Sitakuja kuzindua 
matumizi ya Gesi Asilia 

kwa magari 300 tu. 
Ongezeni wigo wa 
watumiaji wa gesi asilia 
kwa magari mengine 
yakiwemo ya watu 
binafsi.” Amesema Dkt. 
Kalemani

Aidha, Waziri huyo wa 
Nishati, ameongeza 
kuwa, matumizi ya gesi 
asilia kwenye magari 
ya watu binafsi yataleta 
unafuu mkubwa wa 

gharama ikilingalishwa 
na matumizi ya Petroli 
na dizeli kwa zaidi ya 
asilimia 45. 

Vilevile, Waziri Kalemani 
amewashauri wananchi 
kufunga mfumo 
utakaowawezesha 
kutumia gesi asilia 
kwenye magari yao 
ambao utawapa unafuu 
mkubwa katika matumizi 
ya magari yao.

Dkt. Kalemani 
amesema, kwa sasa 
kuna magari takriban 
800 yanayotumia gesi, 
hivyo amewashauri 
wananchi wenye magari 
na vyombo vingine vya 
moto waongeze mfumo 
utakaowawezesha 
kutumia gesi asilia, na 
kwamba, huduma hiyo 
ya kufunga mfumo kwa 
ajili ya kutumia gesi 
asilia inapatikana katika 
Chuo Kikuu cha Dar-es-
Salaaam na Taasisi ya 
Teknolojia ya Dar-es-
Salaam (DIT).

Waziri Kalemani 
amesema, Serikali 
imetenga jumla ya 
shilingi bilioni kumi kwa 
ajili ya kukamilisha mradi 
huo.

Akifafanua zaidi kuhusu 
mradi huo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC), Dkt. 
Mataragio amebainisha 
kuwa, TPDC imepanga 
kujenga vituo vitano 
vya CNG ambapo kati 
ya hivyo, viwili vitakuwa 
vituo vikuu (CNG mother 
stations) na vitatu 
vitakuwa vituo vidogo 
(CNG daughter Stations) 
ambapo Kituo Kikuu 
kimoja kitajengwa eneo 
la Ubungo linalomilikiwa 
na DART maalum kwa 

WAZIRI KALEMANI AIAGIZA TPDC KUKAMILISHA 
UFUNGAJI WA MITAMBO YA KUSINDIKA GESI ASILIA 

KWA MATUMIZI YA MAGARI NDANI YA MIEZI SITA

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani akizungumza na waandishi wa habari wakati alipotembelea Mradi wa Usindikaji wa 
Gesi Asilia (Compressed Natural Gas-CNG) itakayotumika kwenye mabasi yaendayo kasi yaliyozoeleka kama mwendokasi (Dar es 
Salaam Bus Rapid Transit – DART) katika kituo kinachoendelea kujengwa cha magari yaendayo kasi cha DART kilichopo Ubungo jijini 
Dar-es-salaam ambacho awali kilikuwa ni kituo kikuu cha mabasi yaendayo mikoani cha Dar-es-Salaam tarehe 23 Januari, 2021.
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mabasi ya mradi wa 
BRT uliozoeleka kama 
mwendokasi ambapo 
kitakuwa na uwezo wa 
kujaza gesi katika mabasi 
zadi ya 300 kwa siku. 

Aidha,  ameeleza kuwa, 
kituo Kikuu cha pili 
kitajengwa pembezoni 
mwa barabara ya Sam 
Nujoma katika eneo 

la Chuo Kikuu cha Dar 
es salaam ambapo 
kituo hiki kwa kuanzia 
kitakuwa na uwezo 
wa kujaza gesi katika 
magari zaidi ya 200 kwa 
siku na pia kitatumika 
kuhudumia vituo vidogo 
(CNG daughter stations) 
vitakavyojengwa katika 
maeneo mbalimbali. 

Akizungumzia ujenzi 
wa vituo vidogo, Dkt. 
Mataragio amesema, 
vituo hivyo vitajengwa 
eneo la Soko kuu la 
samaki Feri, Hospitali ya 
Muhimbili, pamoja na 
Galagaza-Kibaha katika 
eneo la ukanda wa 
viwanda. 

Amesema, Kituo cha 

Soko Kuu la samaki Feri 
kitakuwa na uwezo wa 
kujaza gesi katika magari 
zaidi ya 200 kwa siku. 
Dkt. James Mataragio, 
amemuahidi 
Waziri Kalemani 
kuwa, atahakikisha 
wanatekeleza maagizo 
yote aliyowapatia.

4HABARI

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani akizungumza na waandishi wa habari wakati alipotembelea mradi wa Usindikaji wa Gesi asilia (Compressed Natural Gas-CNG) 
itakayotumika kwenye mabasi yaendayo kasi yaliyozoeleka kama mwendokasi (Dar es Salaam Bus Rapid Transit – DART) katika kituo kinachoendelea kujengwa cha magari 
yaendayo kasi cha DART kilichopo Ubungo jijini Dar-es-salaam ambacho awali kilikuwa ni kituo kikuu cha mabasi yaendayo mikoani cha Dar-es-salaam tarehe 23 Januari, 2021. 
Kushoto kwa Waziri Kalemani ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC), Dkt. James Mataragio.

WAZIRI KALEMANI AIAGIZA TPDC KUKAMILISHA 
UFUNGAJI WA MITAMBO YA KUSINDIKA GESI ASILIA 

KWA MATUMIZI YA MAGARI NDANI YA MIEZI SITA
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Na Dorina Makaya – 
Dar-es-salaam.

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Mhe. Stephen 
Byabato, 
ameliagiza 

Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), 
kushirikiana na Mbunifu 
wa mtambo wa kufua 
umeme kwa kutumia 
sumaku, kutengeneza 
mtambo mwingine mpya 
ndani ya wiki mbili.

Naibu Waziri Byabato 
ametoa maelekezo 
hayo, tarehe 25 Januari, 
2021 alipomtembelea 
mbunifu huyo, Bw. Rojers 
Msuya (52) nyumbani 
kwake Kawe, jijini Dar-
es-salaam kushuhudia 

ubunifu wake wa 
kutengeneza mtambo 
wa kufua umeme 
kwa kutumia sumaku 
baada ya kupata taarifa 
kuhusiana na mbunifu 
huyo.

Naibu Waziri Byabato 
amesema, gharama zote 
za kutengeneza Mtambo 
huo, zitagharamiwa na 
Serikali kupitia shirika 
lake la TANESCO.
Aidha, ameeleza 
kufurahishwa kwake 
na ubunifu huo, 
na kusema kuwa 
kufanikiwa kutengeneza 
mtambo wenye uwezo 
mkubwa wa kufua 
umeme kwa kutumia 
sumaku kutawezesha 
maeneo ambayo bado 
hayajafikiwa na umeme 

wa TANESCO na REA 
kupata umeme kwa 
gharama nafuu.

Naibu Waziri Byabato 
amemhakikishia 
Bw. Rojers Msuya 
kuwa, teknolojia ya 

kutengeneza mtambo 
wa kufua umeme 
kwa kutumia sumaku 
ikifanikiwa, atahakikisha 
Haki miliki zake zote 
kuhusiana na ugunduzi 
huo zinalindwa na 
kuhakikisha kunakuwepo 

5
NAIBU WAZIRI BYABATO AITAKA TANESCO 
ISHIRIKIANE NA MBUNIFU WA MTAMBO WA 
KUFUA UMEME KWA KUTUMIA SUMAKU 
KUTENGENEZA MTAMBO MWINGINE MPYA

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato (kushoto) akizungumza na 
Mbunifu wa Mtambo wa kufua umeme kwa kutumia sumaku Bw. Rojers 
Msuya (52) Mkazi wa Kawe, Wilaya ya Kinondoni, jijini Dar-es-salaam. Mtambo 
unaoonekana hapo chini katika picha una uwezo wa kuzalisha umeme KVA 5 
sawa na WATT 5000.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato (katikati) akisoma kipimo 
cha umeme kinachotumika kupima kiwango cha umeme kinachozalishwa 
kwenye mtambo wa kufua umeme kinachoitwa (Clamp digital meter) kipimo 
hicho kimethibitisha kuwa, umeme unaozalishwa na mtambo uliobuniwa na 
Mbunifu Rojers Msuya (kulia), unakidhi viwango vyote vya TANESCO.
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NAIBU WAZIRI BYABATO AITAKA TANESCO 
ISHIRIKIANE NA MBUNIFU WA MTAMBO WA 
KUFUA UMEME KWA KUTUMIA SUMAKU 
KUTENGENEZA MTAMBO MWINGINE MPYA

na mikataba ya kisheria 
katika kushirikiana 
na TANESCO katika 
kutengeneza mitambo 
hiyo.

Naye Mbunifu huyo 
wa Mtambo wa kufua 
umeme kwa kutumia 
sumaku, Bw. Rojers 
Msuya, amemweleza 
Naibu Waziri Byabato 
kuwa, mtambo 
alioutengeneza una 
uwezo wa kuzalisha 
KVA 5 sawa na WATT 
5000 na kuwa endapo 
atapata ushirikiano 
kutoka serikalini ataweza 

kupanua teknolojia 
hiyo aliyoibuni ya kufua 
umeme kwa kutumia 
sumaku.

Bw. Rojers amemweleza 
Naibu Waziri Byabato 
kuwa, hadi sasa, tayari 
amekwishatengeneza 
mashine 10 za majaribio 
za kufua umeme 
kwa njia ya sumaku 
na kuwapatia watu 
mbali mbali kuifanyia 
majaribio mitambo hiyo 
na hakuwahi kupata 
malalamiko yoyote 
kutoka kwa watumiaji 
hao kwa kipindi cha 

miaka minane sasa.

Bw. Rojers amesema 
sifa za Mitambo hiyo 
aliyoibuni ni kuwa 
haina kelele, haichafui 
mazingira na inaweza 
kufanya kazi kwa zaidi 
ya miaka 20 bila ya 
kufanyiwa matengenezo.

Vilevile, Bw. Rojers 
amemshukuru Naibu 
Waziri Byabato pamoja 
na viongozi wengine 
wa Wizara ya Nishati 
na TANESCO kwa 
kumtembelea na 
kujionea ubunifu wake.

Katika ziara hiyo, Naibu 
Waziri wa Nishati, Mhe. 
Stephen Byabato, 
aliambatana na 
Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Mha. Innocent 
Luoga (aliyemwakilisha 
Kamishna wa Umeme 
Wizara ya Nishati), 
Naibu Mkurugenzi 
Mtendaji – Usafirishaji 
wa TANESCO, Mha. Isaac 
Chanji (aliyemwakilisha 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
TANESCO) na Wataalam 
kutoka Wizara ya Nishati 
na TANESCO.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato (kulia), akipata maelezo kutoka 
kwa Kamishna Msaidizi wa Umeme wa Wizara ya Nishati, Mha. Innocent Luoga 
(kushoto), kabla ya kukutana na Mbunifu wa ufuaji umeme kwa kutumia 
sumaku. Aliye kati ni Naibu Mkurugenzi Mtendaji - Usafirishaji wa TANESCO 
Mha. Isaac Chanji (akimwakilisha Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO) 

Rojers Msuya (52), Mkazi wa Kawe, Wilaya ya Kinondoni, jijini Dar-es-salaam 
(kulia), ambaye ni Mbunifu wa Mtambo wa kufua umeme kwa kutumia sumaku 
akizungumza na waandishi wa habari, tarehe 25 Januari, 2021 nyumbani kwake 
Kawe jijini Dar-es- salaam mara baada ya Kutembelewa na Naibu Waziri wa 
Nishati Mhe. Stephen Byabato (kushoto).
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Kaimu Katibu Mkuu Nishati, akagua 
eneo la mradi wa umeme wa Ruhudji

Na Zuena Msuya, 
Njombe.

Kaimu Katibu 
Mkuu Wizara ya 
Nishati, Mhandisi 
Leonard Masanja 
ameongoza timu 

ya Wataalam iliyoundwa 
kutoka Wizara ya 
Nishati pamoja Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) kukagua 
eneo kutakapojengwa 

mradi wa kuzalisha 
umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya 
mto Ruhudji.

Timu hiyo iliundwa 
mahsusi kwa ajili ya 
kusimamia kazi za awali 
kabla ya kuanza rasmi 
za ujenzi wa mradi 
huo, ambapo timu hiyo 
itashirikisha Taasisi na 
Wizara mbalimbali.
Ziara hiyo ilifanyika 

Januari 12,2021, ikiwa 
na lengo la kukagua na 
kuona jiografia ya eneo 
husika lililopo kati ya Kijiji 
cha Itipula na Lupembe, 
wilayani Njombe mkoani 
Njombe.

Kwa mujibu wa 
Mhandisi Masanja, 
mradi huo unatarajiwa 
kuzalisha takribani 
megawati 358 ambazo 
zitaingizwa katika gridi 

ya Taifa pindi mradi huo 
utakapokamilika.

Kwa mujibu wa mipango 
ya Serikali, mradi huo 
utaanza kujengwa 
mwezi Julai 2021 na 
utatekelezwa ndani ya 
kipindi cha miezi 36.

Mhandisi Masanja, 
amewatoa hofu 
watanzania kuwa, 
endapo mradi huo 

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (kulia) 
akisaini Kitabu, wakati wa ziara ya kukagua na kuona jiografia ya eneo 
litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya maji 
ya Mto Ruhudji, lililopo kati ya Kijiji cha Itipula na Lupembe, wilayani Njombe, 
mkoani Njombe, iliyofanyika Januari 12, 2021.

Timu ya Wataalam yaundwa kuanza 
kazi za awali utekelezaji mradi

Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (kulia) 
akiteremka mlima kuelekea eneo la Mto Ruhudji, wakati wa ziara yake na 
Wataalam kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) ya 
kukagua na kuona jiografia ya eneo litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme 
kwa kutumia maporomoko ya maji ya Mto huo lililopo kati ya Kijiji cha Itipula na 
Lupembe, wilayani, Njombe mkoani, Njombe, iliyofanyika Januari 12, 2021.
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Kaimu Katibu Mkuu Nishati, akagua 
eneo la mradi wa umeme wa Ruhudji
utalazimika kuchukua 
baadhi ya maeneo ya 
wakazi wanaozunguka 
eneo la mradi, sheria na 
taratibu za nchi zitafuata 
ili kila mmoja apate haki 
yake ikiwemo kulipwa 
fidia. 

“Mradi huu ni muhimu 
sana kwetu na umekuja 
wakati sahihi kwa 
kuzingatia uchumi 
wa viwanda, kwani 
utaongeza kasi ya 
uwekezaji katika ujenzi 
viwanda vipya, kuongeza 
na kuboresha uzalishaji 
wa katika viwanda 
vilivyopo sasa, vilevile 
kuendelea kutekeleza 
azma ya Serikali ya kuwa 

na umeme mwingi, wa 
uhakika, wa kutosha na 
wa gharama nafuu nchi 
nzima.”Alisema Mhandisi 
Masanja.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Dkt. 
Tito Mwinuka alisema 
kuwa, Shirika hilo 
limeupokea mradi huo, 
na kwamba wako tayari 
kuanza utekelezaji wa 
ujenzi wake kulingana na 
taratibu na miongozo ya 
Serikali.

Vilevile, alisema kwa 
kuwa TANESCO ndiyo 
msimamizi mkuu wa 

Meneja Mwandamizi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini, Salome Mkondela (mbele) na Meneja wa TANESCO 
mkoani Njombe, Mhandisi Rukia Mpako wakipita katika daraja la muda 
lililowekwa ili kuwezesha wataalam kukagua sehemu ya eneo la Mto Ruhudji 
ambalo limegawanyika mara mbili katika eneo moja, wakati wa ziara ya 
Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja na Wataalam 
kutoka Wizara ya Nishati na TANESCO, kukagua na kuona jiografia ya eneo 
litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya 
maji ya mto huo, lililopo kati ya Kijiji cha Itipula na Lupembe, wilayani Njombe 
mkoani Njombe, iliyofanyika Januari 12, 2021.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Dkt. Tito 
Mwinuka (kulia), Kamishna Msadizi wa Umeme Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Innocent Luoga, (wa pili kushoto) wakiwa katika moja ya sehemu ya eneo 
la Mto Ruhudji wakati wa ziara ya Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Leonard Masanja na Wataalam kutoka Wizara ya Nishati na TANESCO 
kukagua na kuona Jiografia ya eneo litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme 
kwa kutumia maporomoko ya maji ya mto huo, lililopo kati ya Kijiji cha Itipula 
na Lupembe, wilayani Njombe, mkoani Njombe, iliyofanyika Januari 12, 2021.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Dkt. Tito 
Mwinuka, akipita katika daraja la muda lililowekwa ili kuwezesha Wataalam 
kukagua sehemu ya eneo la Mto Ruhudji wakati wa ziara ya Kaimu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja na Wataalam kutoka Wizara ya 
Nishati na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) ya kukagua na kuona Jiografia 
ya eneo litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko 
ya maji ya Mto huo,lililopo kati ya Kijiji cha Itipula na Lupembe, wilayani Njombe, 
mkoani Njombe, iliyofanyika Januari 12, 2021.
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Kaimu Katibu Mkuu Nishati, akagua 
eneo la mradi wa umeme wa Ruhudji

miradi ya umeme 
nchini, watahakikisha 
wanasimamia vyema 
utekelezaji wa ujenzi wa 
mradi huo kuanzia hatua 
za awali na kuhakikisha 
kuwa unakamilika kwa 

wakati uliopangwa.

“TANESCO tunauzoefu 
katika kutekeleza miradi 
mikubwa na midogo 
ya kuzalisha umeme 
ikiwepo ya Maji, kama 

vile Mtera, Kidatu, 
Kihansi na huu mwingine 
mkubwa kabisa wa Julius 
Nyerere, niwatoe hofu 
watanzania kuwa mradi 
huu, utakamilika kwa 
wakati, na endapo kuna 

maeneo ya watu katika 
eneo la kuzunguka mradi 
sheria na kanuni za nchi 
zitafuata ili kila mmoja 
aweze kupata haki yake.” 
Alisisitiza Dkt. Mwinuka.

Picha ya Muonekano wa Mto Ruhudji kutoka juu, baada sehemu mbili za mto 
huo zilizogawanyika, kuungana na kutiririsha maji kuelekea eneo la bondeni. 
Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja, Wataalam 
kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) walifanya 
ziara ya kukagua na kuona Jiografia ya eneo hilo lililopo kati ya Kijiji cha Itipula 
na Lupembe, wilayani Njombe, mkoani Njombe, Januari 12, 2021.

Baadhi ya Wataalam kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), wakipita katika daraja la muda lililowekwa ili kuwezesha wataalam 
hao kukagua sehemu ya eneo la mto Ruhudji  na kuona jiografia ya eneo 
litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya 
maji ya mto huo lililopo kati ya Kijiji cha Itipula na Lupembe, wilayani Njombe, 
mkoani Njombe, Januari 12, 2021.

Muonekano wa sehemu moja ya eneo la Mto Ruhudji ambalo limegawanyika 
mara mbili katika eneo moja, utakapojengwa mradi wa kuzalisha umeme 
kwa kutumia maporomoko ya maji ya mto huo. Eneo hilo lipo kati ya Kijiji cha 
Itipula na Lupembe, wilayani Njombe, mkoani Njombe. 

Baadhi ya Wataalam kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), wakipandisha mlima kutoka eneo la mto Ruhudji utakapojengwa 
mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya mto huo. Kaimu 
Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja na Wataalam 
kutoka Wizara ya Nishati na TANESCO, walifanya ziara ya kukagua na kuona 
jiografia ya eneo hilo lililopo kati ya Kijiji cha Itipula na Lupembe, wilayani 
Njombe, mkoani Njombe, Januari 12, 2021.
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Miundombinu ya 
umeme Ruhudji 
na Rumakali 
kunufaisha 
kwanza vijiji vya 
pembezoni
Na Zuena Msuya 
Njombe,

M
iundombinu ya 
umeme itayojengwa 
ili kutekeleza miradi 
ya kufua umeme kwa 
kutumia maporomoko ya 
maji ya mto Ruhudji na 
Rumakali itawanufaisha 

kwanza wakazi wa vijiji 
vitakavyopitiwa na 
miundombinu hiyo.
Hayo yameleezwa na 
Meneja Mwandamizi 
Uwekezaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Mhandisi 
Costa Rubagumiya 
wakati wa ziara ya Timu 
ya Wataalam iliyoundwa 
kutoka Wizara ya Nishati 
na TANESCO kwa ajili ya 
kusimamia kazi za awali 
katika kutekeleza miradi 

ya kufua umeme kwa 
kutumia maporomoko 
ya maji ya Mto Rumakali 
uliopo kati ya Kijiji cha 
Madiani na Lumage, 
wilayani Njombe mkoani 
Njombe, iliyofanyika 
Januari 13,2021.
Mhandisi Rubagumiya 
alisema kuwa, kabla 
ya kuanza kutekeleza 
mradi huo, lazima 
miundombinu muhimu 
kama vile umeme, 
barabara na maji iwepo 
katika eneo la mradi kwa 
ajili ya kutekeleza mradi 

husika.
“Lazima tufikishe umeme 
katika eneo la mradi, 
umeme huu utatumika 
kufanya kazi mbalimbali 
wakati wa utekelezaji 
wa mradi huo, kama 
mnavyofahamu katika 
ujenzi wa miradi kuna 
kazi nyingi zinafanyika 
usiku na mchana, sasa 
bila kuwa na umeme 
hatuwezi kufanya kazi 
hizo kwa ufanisi, vilevile 
miundombinu ya 
barabara lazima iwepo 
ili kuwezasha wahusika 

Sehemu ya muonekano wa Mto Rumakali uliopo kati ya Kijiji cha Madiani na 
Lumage wilayani Makete mkoani Njombe unaotarajiwa kutumika kuzalisha 
takribani megawati 222 za umeme kutokana na maporomoko ya mto huo. 
Timu ya wataalam iliyoundwa kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) ilifanya ziara ya kukagua eneo hilo litakalojengwa mradi 
wa kuzalisha umeme.

Meneja Msimamizi wa Miradi ya Kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko 
ya maji ya Mto Rumakali na Ruhudji, kutoka TANESCO, Toto Zedekia, akitoa 
maelezo kwa Timu ya wataalam kutoka Wizara ya Nishati na TANESCO 
iliyokagua eneo hilo litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme wa Rumakali 
uliopo kati ya Kijiji cha Madiani na Lumage, wilayani Makete, mkoani Njombe.
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kufika kwa urahisi eneo 
la mradi pamoja na 
vifaa vinayohitajika, 
sasa miundombinu 
hii itapita katika vijiji 
mbalimbali hadi kufika 
eneo la mradi, hivyo vijiji 
hivyo vyote vitanufaika 
na miundombinu 
hiyo.”Alisema Mhandisi 
Rubagumiya
Aidha, Rubagumiya 

aliwataka wakazi 
wanaoishi pembenzoni 
mwa miradi hiyo na 
hata waliopitiwa na 
miundombinu ya 
umeme hadi eneo la 
mradi, kuhakikisha kuwa, 
wanalinda miundombinu 
hiyo na kutoa ushirikiano 
kwa watakaokuwa 
wanatekeleza miradi hiyo 
kwa kuwa itawanufaisha 

watanzania wote.
Mradi wa kufua 
umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji 
ya Mto Rumakali 
utajengwa kati ya Kijiji 
cha Madiani na Lumage, 
wilayani Makete, mkoani 
Njombe na unatarajiwa 
kuzalisha takribani 
megawati 222 ambazo 
zitaingizwa katika Gridi 
ya Taifa pindi mradi huo 
utakapokamilika.
Aidha, mradi wa kufua 
umeme kwa kutumia 
maporomoko ya 
maji ya Mto Ruhudji 

utajengwa kati ya Kijiji 
cha Itipula na Lupembe, 
wilayani Njombe, 
mkoani na unatarajiwa 
kuzalisha takribani 
Megawati 358 ambazo 
zitaingizwa katika Gridi 
ya Taifa pindi mradi huo 
utakapokamilika.
Katika utekelezaji wa 
mipango ya Serikali, 
mradi wa umeme wa 
Rumakali utaanza 
kujengwa mwezi Julai, 
2021 na utatekelezwa 
ndani ya kipindi cha 
miezi 36.

Timu ya Wataalam iliyoudwa kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), wakipita pembeni ya Mto Rumakali wakati wa ziara ya 
kukagua eneo hilo litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya Mto Rumakali uliopo kati ya Kijiji cha Madiani na 
Lumage, wilayani Makete, mkoani Njombe, iliyofanyika Januari 13,2021.

Msoma Mita za kima cha maji ya Mto Rumakali, Christon Mahenge, ambaye 
alianza kufanya kazi hiyo tangu mwaka 1973, akieleza uzoefu wa kazi yake, 
kwa Timu ya Wataalam iliyoundwa kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) wakati ilipofanya ziara ya kukagua eneo hilo 
litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme lililopo kati ya Kijiji cha Madiani na 
Lumage, wilayani Makete, mkoani Njombe, Januari 13, 2021.

Miundombinu ya 
umeme Ruhudji 
na Rumakali 
kunufaisha 
kwanza vijiji vya 
pembezoni
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Vijana waliokuwa wakifanya kazi ya kusafisha njia ili kuwezesha ukaguaji wa 
eneo litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko 
ya maji ya Mto Ruhudji, lililopo kati ya Kijiji cha Itipula na Lupembe, wilayani 
Njombe, mkoani Njombe, Januari 12, 2021.

Picha ya pamoja ya Timu ya wataalam iliyoundwa kutoka Wizara ya Nishati 
na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) ilipofanya ziara ya kukagua eneo 
litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia maporomoko ya maji 
ya Mto Rumakali, lililopo kati ya Kijiji cha Madiani na Lumage, wilayani Makete, 
mkoani Njombe.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato (kulia), akipata maelezo 
kutoka kwa Naibu Mkurugenzi Mtendaji - Usafirishaji wa TANESCO Mha. Isaac 
Chanji (akimwakilisha Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO), (wa Pili kutoka 
kulia). Kushoto ni Kamishna Msaidizi wa Umeme wa Wizara ya Nishati, Mha. 
Innocent Luoga, mara baada ya kuwasili Kawe jijini Dar-es-salaam kwa lengo 
la kukutana na Mbunifu wa ufuaji umeme kwa kutumia sumaku.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (katikati) 
akiwa katika picha ya pamoja na wataalam kutoka Wizara ya Nishati na Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) wakati walipofanya ziara ya kukagua na kuona 
jiografia ya eneo litakalojengwa mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia 
maporomoko ya maji ya Mto Ruhudji, lililopo kati ya Kijiji cha Itipula na 
Lupembe, wilayani Njombe, mkoani Njombe, Januari 12, 2021.

Muonekano wa daraja katika Mto Rumakali linalotenganisha Kijiji Madiani na Lumage, wilayani Makete, mkoani Njombe. 

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Februari 1 - 28, 2021



HABARI13

Na Dorina G. Makaya, 
Dodoma

Kamati ya 
Kudumu ya 
Bunge ya Nishati 
na Madini 
imempongeza 

Waziri wa Nishati Mhe. 
Dkt. Medard Kalemani 
kwa kasi ya kusambaza 
umeme vijijini ambapo 
hadi sasa zaidi ya asilimia 
80 ya vijiji vyote nchini 
vimepelekewa huduma 
ya umeme.

Pongezi hizo zimetolewa 
na Makamu Mwenyekiti 
wa Kamati ya kudumu 

ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Mhe. Seif 
Khamis Gulamali baada 
ya Taarifa ya Wizara ya 

Nishati kuhusu Muundo 
na Majukumu ya Wizara 
ya Nishati kuwasilishwa 
kwenye kikao cha Kamati 
hiyo tarehe 20 Januari, 
2021, bungeni jijini 
Dodoma.

Mhe. Seif Khamis 
Gulamali amesema 
kuwa, kasi ya usambazaji 
umeme vijijini ni kubwa 
na yawezekana Tanzania 
ni nchi ya kwanza Afrika 
katika usambazaji wa 
umeme vijijini. 

Akizungumza kufuatia 
pongezi hizo, Waziri 
Kalemani amesema, 
Wizara ya Nishati 
itahakikisha vijiji vyote 
2200 vilivyobakia 
ambavyo bado 

havijaunganishwa na 
umeme, vitapatiwa 
huduma hiyo ndani ya 
miezi 18 kuanzia sasa.

Akijibu swali kuhusu 
maeneo yenye 
changamoto ya ukatikaji 
wa umeme hapa 
nchini, Waziri Kalemani 
ameeleza kuwa, kwa 
upande wa Dodoma 
, Dar-es-salaam na 
Mwanza, Wizara ya 
Nishati kupitia TANESCO 
imefunga mitambo 
yenye uwezo wa kutoa 
umeme wa kutosha 
hivyo endapo kutatokea 
kukatika kwa umeme,  
kutakuwa kumetokana 
na hitilafu za kiufundi.

Aidha, Waziri Kalemani 

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akiwasilisha Taarifa ya Wizara ya 
Nishati Kuhusu Muundo na Majukumu ya Wizara kwenye Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini tarehe 20 Januari, 2021 Bungeni jijini Dodoma. 
Kulia kwake ni Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mha. Leonard 
Masanja.

Makamu M/Kiti wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini Mhe. Seif Khamis Gulamali na Katibu wa kamati 
hiyo Bi. Felister Mgonja pamoja na wajumbe wa Kamati tajwa hapo juu, wakifuatilia kwa makini maelezo ya Waziri wa 
Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani alipokuwa akiwasilisha Taarifa ya Wizara ya Nishati Kuhusu Muundo na Majukumu ya 
Wizara kwenye Kamati ya Kudumu ya Nishati na Madini tarehe 20 Januari, 2021 Bungeni jijini Dodoma. Kulia kwa Waziri 
Kalemani, ni Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mha. Leonard Masanja. 

WAZIRI KALEMANI APONGEZWA 
NA KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE 
YA NISHATI NA MADINI KWA KASI 
YA KUSAMBAZA UMEME VIJIJINI

KASI YAKE YAKISIWA KUWA NAMBA MOJA AFRIKA
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amekiri kuwa, kulikuwa 
na changamoto ya 
umeme kwa Mkoa wa 
Ruvuma isipokuwa eneo 
la Masasi na Tunduru na 
kueleza kuwa kuna vifaa 
vya kuboresha nguvu 
ya umeme ( Automatic 
Voltage Regulators - AVR 
) vinaendelea kufungwa 
ili kuongeza umeme 
uwe mkubwa kwa ajili ya 
watumiaji.
Aliongeza kuwa, 
ufungaji wa vifaa vya 
AVR unafanyika pia 
katika Jimbo la Nyasa na 
utakuwa umekamilika 
ndani ya miezi mitatu 
kuanzia sasa na hivyo 
upatikanaji wa umeme 
katika maeneo husika 
utaimarika.

Akijibu swali kuhusu 
ratiba ya utekelezaji wa 
kazi za Wakandarasi wa 
umeme katika maeneo 
yanayopitiwa na miradi 
ya umeme, Waziri 
Kalemani amesema, 
“tumewasihi sana 
Wakandarasi wanapofika 

kwenye maeneo 
husika, wakutane nanyi 
Waheshimiwa Wabunge 
na Wakuu wa Wilaya. 
Kwanza, kutoa taarifa 
kuwa wameingia kwenye 
maeneo yenu lakini 
pia wajue wanaanzia 
maeneo gani yenye 
kero ili kushauriana 
nao mahali pa kuanzia. 
Tutakapokuwa 
tunazindua 
tutawakabidhi kwenu 
Wakandarasi hao ili mkae 
nao wajue waanzie wapi.” 
Amesema Dkt. Kalemani

Akielezea kuhusu 
upatikanaji wa mafuta 
kwa maeneo ya vijijini 
na miji midogo, Dkt. 
Kalemani ameieleza 
Kamati ya kudumu ya 

Bunge ya Nishati na 
Madini kuwa, Wizara ya 
Nishati ina mpango wa 
kuendelea kusambaza 
vituo vya mafuta katika 
maeneo ya vijijini na 
miji midogo kwa ajili ya 
kuongeza upatikanaji 
wa nishati ya Mafuta na 
usalama kwa watumiaji 
wa maeneo tajwa.

Waziri Kalemani 
amefafanua kuwa, katika 
utekelezaji wa suala hilo, 
kanuni zinapitiwa ili 
kupunguza gharama za 
uwekezaji wa vituo vya 
mafuta katika maeneo 

ya vijijini na miji midogo 
ili kuweza kupata 
wawekezaji wengi 
kwenye maeneo hayo.

Ameongeza kuwa, 
Wizara ya Nishati, 
inafikiria kujenga vituo 
rahisi vya pampu moja, 
ambavyo uwekezaji wake 
utakuwa nafuu.

Vikao vya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini 
vilivyoanza jijini Dodoma 
tarehe 20 Januari, 2021, 
vinatarajiwa kukamilika 
tarehe 22 Januari, 2021.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akiwasilisha Taarifa ya Wizara ya 
Nishati Kuhusu Muundo na Majukumu ya Wizara kwenye Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na Madini tarehe 20 Januari, 2021 Bungeni jijini Dodoma. 
Kulia kwake ni Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mha. Leonard 
Masanja.

WAZIRI KALEMANI APONGEZWA 
NA KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE 
YA NISHATI NA MADINI KWA KASI 
YA KUSAMBAZA UMEME VIJIJINI
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Na Dorina Makaya – 
Kagera

Naibu Waziri 
wa Nishati, 
Mhe. Stephen 
Byabato, 
amekutana 

na wananchi wa Mkoa 
wa Kagera, Uongozi na 
Watumishi wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO)  na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA), 
baadhi ya Watumishi 
wa ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Kagera na 
Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya ya 

Bukoba, kusikiliza kero 
za wananchi wa Kagera 
kuhusu huduma ya 
umeme. 

Miongoni mwa kero 
zilizotolewa na wananchi 
hao wa mkoa wa Kagera 
ni baadhi ya wananchi 
kufyekewa mazao yao 
ikiwemo migomba na 
mazao mengine wakati 
wa kupitisha miundo 
mbinu ya umeme, 
umeme kuwa hafifu 
wakati wa mahitaji 
makubwa kuanzia saa 
Moja jioni hadi saa Tatu 
usiku katika baadhi ya 

maeneo ya Bukoba na 
Bunazi wilayani Misenyi.
 
Kero nyingine walizotoa 
ni kuchelewa kulipwa 
fidia kwa wananchi 
watakaopisha mradi wa 
Kakono utakaozalisha 
umeme wa megawati 
87 katika mto 
Kagera, kuchelewa 
kuunganishiwa umeme 
baada ya kulipia na 

baadhi ya vijiji kurukwa 
kuunganishiwa umeme 
huku vijiji vya mbele  
vikiwa  vimeunganishiwa 
umeme. 

Akijibu kero zilizotolewa 
na wananchi wa mko 
huo, Naibu Waziri wa 
Nishati, Mhe. Stephen 
Byabato ameilekeza 
TANESCO na REA, 
kutatua changamoto 
hizo zilizotolewa na 
wananchi hao na 
kuhakikisha wateja wote 
881 waliolipia huduma 

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato akizungumza na wananchi wa 
Mkoa wa Kagera, Uongozi na watumishi wa TANESCO, baadhi ya Watumishi wa 
ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Kagera na Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya 
ya Bukoba, mara tu baada ya kusikiliza kero za wananchi wa Mkoa wa Kagera 
kuhusu huduma ya umeme. (Kushoto kwa Naibu Waziri Byabato), ni Mkuu wa 
Wilaya ya Bukoba, Deodatus Kinawilo, na Msimamizi wa Miradi Kanda ya ziwa 
kutoka Wizara ya Nishati, Mha. Edson Ngabo. kutoka kulia kwa Naibu Waziri 
Byabato, ni Meneja wa Kanda ya ziwa Mha. Henryfried Byabato na anayefuatia 
ni Msimamizi wa Miradi Kanda ya ziwa kutoka REA Mha. Ernest Makale.

Mwananchi wa mkoa wa Kagera, kijiji cha Kihanga, wilaya ya Karagwe, Bennie 
Mushumbuzi, akitoa kero yake kuhusu umeme  wakati wa Mkutano uliofanyika 
kwenye ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa mkoa Kagera, tarehe 22 Desemba, 2020.

WANANCHI WA KAGERA WATOA KERO ZAO 
ZA UMEME KWA NAIBU WAZIRI BYABATO

TANESCO NA REA WAELEKEZWA 
KUTATUA CHANGAMOTO HIZO

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Februari 1 - 28, 2021



16HABARI
WANANCHI WA KAGERA WATOA KERO ZAO 
ZA UMEME KWA NAIBU WAZIRI BYABATO

ya umeme hadi tarehe 
22 Desemba, 2020, wawe 
wamepatiwa huduma 
hiyo, ifikapo tarehe 31 
Januari, 2021.

Aidha, Naibu Waziri 
Byabato ameilekeza 
TANESCO kuhakikisha 
kuwa, kazi zote 
zilizoachwa na 
mkandarasi wa REA II 
kuwa zinakamilishwa 
ifikapo mwezi Mei, 2021.

Naibu Waziri Byabato, 
amewaelekeza TANESCO 
kuitumia ipasavyo 
ofisi ya uhusiano kwa 
wateja na kuhakikisha 
kwamba wateja 
wanapatiwa taarifa za 
hatua mbalimbali za 

maombi yao kuhusu 
kuunganishiwa umeme 
kwa njia ya simu au 
ujumbe mfupi wa 
maandishi.

Vilevile, Naibu Waziri wa 
Nishati, amewaelekeza 
TANESCO wawajulishe 
wateja kama kuna 
matengenezo yoyote 
ya lazima au hitilafu 
zinazotokea katika 
miundombinu 
ya umeme na 
kuwaelekeza TANESCO 
kuwaunganishia umeme 
wateja ndani ya siku 7 
mara baada ya kulipia.

Akizungumzia suala 
la vitongoji ambavyo 
bado havijaunganishiwa 

umeme, amesema 
kuwa, vitaunganishiwa 
umeme katika mpango 
maalum wa kuunganisha 
umeme wateja kwenye 
vitongoji vyote nchini ( 
Densification).

Akijibu kuhusu mazao 
yaliyokatwa wakati wa 
kupitisha miundombinu 
ya umeme, Naibu 
Waziri Byabato, 
amesema, Mradi wa 
REA unaotekelezwa, 
umegharamiwa na 
Serikali kwa asilimia 100, 
hivyo hauna fidia na 
kuwaomba  wananchi 
kuwa, waruhusu 
miundombinu hiyo ipite, 
ili wapatiwe huduma ya 
umeme.

Akijibu kuhusu fidia 
ya Mradi wa umeme 
wa Kakono, Naibu 
Waziri Byabato, 
amesema Serikali 
imekamilisha hatua za 
uhakiki kwa wale wote 
watakaoathirika na 
mradi huo na kuwa, kwa 
sasa Wizara ya Fedha 
inashughulikia malipo 
yao.

Mkutano huo wa 
kusikiliza na kutatua kero 
za umeme wanazozipata 
wananchi wa mkoa wa 
Kagera, umefanyika 
kwenye ukumbi wa 
Ofisi ya Mkuu mkoa 
wa Kagera, tarehe 22 
Desemba, 2020.

Wananchi wa Mkoa wa Kagera pamoja na washiriki wengine wa mkutano huo, wakifuatilia kwa makini mkutano wa kutatua kero za huduma ya umeme mkoani 
Kagera.
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KAIMU KATIBU 
MKUU AKAGUA 
KITUO CHA 
UMEME GEITA

Kaimu Katibu 
Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, 
Mha. Leonard 
Masanja, 

tarehe 14 Januari, 2021 
amekagua kituo cha 
kupoza umeme cha 
Mpomvu kilichopo Geita. 

Ziara hiyo ni maandalizi 
ya uzinduzi wa mradi wa 
kusafirisha umeme wa 
msongo wa kilovoti 220 
kutoka Bulyanhulu hadi 
Geita ambao unatarajiwa 
kuzinduliwa rasmi  hivi 

karibuni na Mhe. Dkt. 
John Pombe Magufuli, 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 

Katika ziara hiyo 
aliambatana na 
Kamishna  Msaidizi 
wa Umeme,  Mhandisi  
Innocent Luoga, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), Dkt. 
Tito Mwinuka pamoja na 
watumishi mbalimbali 
wa Wizara ya Nishati na 
TANESCO.

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja (kulia) 
akisaini kitabu cha wageni mara baada ya kuwasili katika kituo cha kupoza 
umeme cha Mpomvu kilichopo mkoani Geita. Kushoto ni Kamishna Msaidizi wa 
Umeme, Mhandisi Innocent Luoga.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) Dkt.  Tito 
Mwinuka (katikati), Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa Uwekezaji kutoka 
TANESCO, Mha. Khalid James (kulia), Katibu wa Waziri wa Nishati, Robert Dulle, 
wakiwa kwenye kituo cha kupoza umeme cha Mpomvu kilichopo mkoani Geita.

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Leonard Masanja  (katikati) 
akiwa pamoja na Kamishna Msaidizi wa umeme Mhandisi Innocent Luoga, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania ( TANESCO), Dkt. Tito 
Mwinuka pamoja na watumishi mbalimbali wa Wizara ya Nishati, TANESCO  na 
Mkandarasi wa mradi huo.
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Picha za matukio mbalimbali katika kituo cha kupoza umeme cha Mpomvu kilichopo mkoani Geita.
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Naibu Waziri 
wa Nishati 
Mhe. Stephen 
Byabato, 
Januari 13, 

2021 amekutana na 
viongozi wa Idara ya 
Umeme na Nishati 
Jadidifu wa Wizara 
ya Nishati pamoja na 
Uongozi wa Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO),  na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma 
za Nishati na Maji 
(EWURA) na Wakala 
wa Nishati Vijijini 
(REA) katika kikao cha 
kiutendaji kuhusiana na 
utekelezaji wa miradi ya 
mbalimbali kilichofanyika 
kwenye ofisi za Wizara ya 
Nishati zilizopo Mtumba 
jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato, 
akizungumza na viongozi wa Idara ya Umeme na 
Nishati Jadidifu wa Wizara ya Nishati pamoja na Uongozi 
wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) katika kikao cha 
kiutendaji kuhusiana utekelezaji wa miradi mbalimbali 
kilichofanyika kwenye ofisi za Wizara ya Nishati zilizopo 
Mtumba jijini Dodoma, Januari 13, 2021.

Viongozi mbalimbali wa Idara ya Umeme na Nishati Jadidifu, Wizara ya Nishati, viongozi kutoka Shirika la Umeme  Tanzania (TANESCO ), Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)  na Wakala wa Nishati Vijijini (REA) wakiwa katika kikao  na Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato, kikao hicho 
kilifanyika kwenye ofisi za Wizara ya Nishati, zilizopo Mtumba jijini Dodoma.

Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Edward 
Ishengoma, Kamishna Msaidizi Maendeleo ya Umeme, 
Mha. Styden Rwebangila na Mha. Edson Ngabo, wakiwa 
kwenye kikao cha kiutendaji kuhusiana na utekelezaji 
wa miradi ya mbalimbali, kilichofanyika kwenye ofisi za 
Wizara ya Nishati zilizopo Mtumba jijini Dodoma, Januari 
13, 2021.

KIKAO CHA NAIBU WAZIRI NA WATENDAJI 
WA WIZARA YA NISHATI NA TAASISI
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WATUMISHI WA WIZARA YA NISHATI 
WATEMBELEA MRADI WA JNHPP 

Watumishi wa Wizara ya Nishati,  
wamefanya ziara katika  Mradi 
mkubwa wa kufua Umeme kwa maji 
wa Julius Nyerere(JNHPP) uliopo Rufiji 
ambao utazalisha umeme wa kiasi cha 

megawati 2115. 

Watumishi hao   kutoka kwenye idara na vitengo 
mbalimbali, licha ya kujionea maendeleo ya 
ujenzi wa mradi huo, walipata  fursa ya kujifunza 
kuhusu mradi huo  na kupata uelewa zaidi  kuhusu 
faida zitakazopatikana  mara baada ya mradi huo 
kukamilika.

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |    Februari 1 - 28, 2021



HABARI21

Na Dorina Makaya – 
Dar - es - Salaam

Wakazi wa 
Mtaa wa 
Nzasa, 
Kata ya 

Kijitonyama, Wilaya 
ya Kinondoni, 
wameipongeza Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania chini ya 
uongozi mahiri wa Rais 
John Joseph Pombe 
Magufuli kwa mafanikio 
makubwa yaliyofikiwa 
na Tanzania kutokana 
na jitahada zake za 
kuendeleza utafutaji na 
ugunduzi wa rasilimali 
Gesi Asilia na mpango 
mahususi uliopitishwa 
na Serikali, wa 
kuwawezesha wananchi 
wa ngazi zote kiuchumi 
kupata nishati ya gesi 
kwa gharama nafuu.

Wakazi hao wa Nzasa, 
wameelezea furaha 
yao kuhusiana na 
mpango huo wa 
kuunganishiwa mfumo 
utakaowawezesha 
kupata nishati ya Gesi 
Asilia kwa gharama 
nafuu, ikilinganishwa 
na nishati nyingine za 
kupikia, wakati Waziri 
wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani alipofanya 
uzinduzi wa Mradi wa 
Kuunganisha Gesi asilia 
majumbani kama nishati 

ya kupikia, tarehe 23 
Januari, 2021
Aidha, wananchi 
hao, wamemueleza 
Waziri Kalemani 
kuwa, wamevutiwa 
na taarifa hizo za ujio 
wa nishati hiyo ya Gesi 
Asilia na ndio maana 
wamejitokeza kwa 
wingi katika tukio hilo la 
uzinduzi wa Mradi huo. 

Wamemshukuru Waziri 
Kalemani, kwa jitihada 
anazozifanya katika 
kukuza Sekta ya Nishati 
nchini na kuomba nishati 
hiyo ya gesi iunganishwe 
kwa haraka ili iwafikie 
wananchi wenye kipato 
cha chini.

Akijibu kufuatia 
ombi la wananchi 
hao, Waziri Kalemani 
amemuagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa TPDC 
Dkt. James Mataragio 
kuwa, miundombinu 
ikikamilika, gesi 
itakayokuwepo katika 
kituo hicho cha Nzasa, 
iende pia kwa kaya zote 
za karibu na kituo hicho. 

‘’Lakini pia gesi hii isiishie 
hapa Nzasa tu, bali iende 
kwenye mitaa mingine 
na uwe ni muendelezo 
wa maeneo mengine 
mengi.” Amesema Dkt. 
Kalemani.

Waziri Kalemani 

amewaelekeza 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Wafanyakazi 
pamoja na Mkandarasi 
wa mradi huo, waanze 
kazi ya ujenzi wa miundo 
mbinu ya gesi eneo la 
Nzasa mara moja, ili 
ndani ya mwezi mmoja 
maendeleo ya kazi hiyo 
yawe makubwa zaidi. 

Aidha, Waziri Kalemani 
amemuelekeza Dkt. 
Mataragio, kuhakikisha 
kazi hiyo ya kujenga 
miundo mbinu ya Gesi 
Asilia katika eneo la 
Nzasa, inakamilika ndani 
ya miezi sita badala ya 
mwaka mmoja, kwa 
kuwa Serikali imetenga 
fedha na kilichobaki ni 
suala la kujipanga kwa 
utekelezaji na wananchi 
wanasubiria kwa hamu 
kubwa huduma hiyo.

“Ikifika tarehe Juni 23, 
mwaka huu, nitakuja 
kukagua kuangalia 
iwapo tayari wananchi 
wa Nzasa wameanza 
kutumia huduma ya gesi 
asilia” amesema Dkt. 
Kalemani.

Dkt. Medard Kalemani, 
amesema, Serikali 
imepata mafanikio 
makubwa kufuatia 
jitahada zake za 
kuendeleza utafutaji na 
ugunduzi wa rasilimali 
Gesi Asilia hadi kufikia 

futi trilioni 57.54 mwaka 
2021 ikilinganishwa na 
futi za ujazo wa gesi 
trilioni 2.7 zilizokuwepo 
nchini mwaka 2010 na 
kuwa na ongezeko la futi 
za Gesi Asilia 54.84 Waziri 
Kalemani, amebainisha 
kuwa, hadi sasa, Tanzania 
inaongoza kwa kuwa 
na ujazo mwingi wa 
gesi kwa nchi za Afrika 
Mashariki.  

Dkt. Kalemani 
amebainisha kuwa, 
Serikali imefanya 
mpango mahususi wa 
gesi iliyogunduliwa 
hapa nchini kuhakikisha 
kuwa gesi hiyo, kwanza 
kabisa inatumika katika 
kuzalisha umeme wa 
kutosha, unaotabirika na 
wa uhakika.

Waziri Kalemani 
amesema, takriban MW 
892.74 za umeme uliopo, 
unatokana na rasilimali 
ya Gesi Asilia. 

Amesema,  kuna jumla ya 
MW 1602.24 kwa ujumla 
wake, lakini kati ya hizo 
zote, zinazotokana 
na rasilimali ya gesi 
ni zaidi ya asilimia 60 
hivyo mchango wa 
gesi kwenye kuzalisha 
umeme mpaka kufikia 
hapa ni mkubwa 
ikilinganishwa na 
rasilimali nyingine.

WANANCHI WAIPONGEZA SERIKALI KWA 
MAFANIKIO MAKUBWA ILIYOYAPATA KATIKA 
UGUNDUZI WA RASILIMALI YA GESI ASILIA NCHINI

Wafurahia 
upatikanaji wa nishati 
ya kupikia kwa bei 
nafuu na ya uhakika

Waziri Kalemani 
amuagiza Mkurugenzi 
TPDC kukamilisha 
mradi ndani ya miezi 6

Tanzania 
Inaongoza kwa 
kuwa na gesi nyingi 
Afrika Mashariki
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WANANCHI WAIPONGEZA SERIKALI KWA 
MAFANIKIO MAKUBWA ILIYOYAPATA KATIKA 
UGUNDUZI WA RASILIMALI YA GESI ASILIA NCHINI
Akifafanua kuhusu 
mgawanyo wa matumizi 
ya rasilimali ya gesi hapa 
nchini, Dkt. Kalemani 
amesema, katika kiasi 
cha gesi iliyopo hapa 
nchini, serikali imepanga 
kutumia kiasi cha gesi 
futi za ujazo Trilioni 
9 kwenye kuzalisha 
umeme. 

Amesema matumizi ya 
pili ni kutumia rasilimali 
ya gesi viwandani ili 
kupunguza mahitaji ya 
umeme, mkaa na mafuta 
kwa baadhi ya viwanda 
vinavyotumia rasilimali 
hizo.

Waziri Kalemani 
amesema, hadi sasa 
viwanda zaidi 48 
vimeunganishwa 
kutumia rasilimali ya 
gesi na kuwa Serikali 
imetenga kutumia 

walau trilioni 3.8 ya 
gesi iliyogunduliwa 
hapa nchini kutumiwa 
viwandani. 

Dkt. Kalemani amesema 
matumizi ya tatu ni 
katika makazi ya watu na 
kuwa Serikali imetenga 
zaidi ya trilioni 1.17 
kwa futi zote zilizopo 
ili iweze kusambazwa 
na kutumika kwa 
wananchi kwa matumizi 
ya majumbani na kuwa 
uzinduzi wa Mradi wa 
kuunganisha Gesi Asilia 
majumbani kama nishati 
ya kupikia ni kama 
mwendelezo wake. 

Waziri Kalemani 
ameongeza kuwa, 
matumizi mengine ni 
kwenye viwanda vya 
vyuma ambapo Serikali 
imetenga jumla ya trilioni 
1.1 itakayotumika kwa 

ajili ya viwanda vya 
vyuma.

Waziri Kalemani 
amesema, mgawanyo 
huo wa matumizi 
ya rasilimali ya gesi 
utaendelea kuboreshwa 
kwa kadri mahitaji 
yanavyoibuka. Amesema 
matumizi yote ya gesi 
iliyopo hapa Tanzania, 
ikiwemo kuzalisha 
umeme, matumizi 
ya viwandani na 
majumbani, bado 
Tanzania haijafikia 
matumizi ya gesi ya 
ujazo wa trilioni 1. Kati 
ya Trilioni 57.54 za futi za 
gesi iliyopo hapa nchini. 

Waziri Kalemani 
amebainisha kuwa 
hadi sasa matumizi 
ya gesi hapa nchini 
ni 0.57 trilioni futi za 
ujazo. Hivyo inahitajika 
kuongeza matumizi ya 
rasilimali ya gesi.

Pia, Waziri Kalemani 
amempongeza 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) 
pamoja na timu yake kwa 
kuendelea kusambaza 
gesi majumbani na 
maeneo mengine ili 
itumike sawasawa kwa 
manufaa ya watanzania.
Aidha, Waziri Kalemani 
amemuagiza Dr. 
Mataragio kuhakikisha 
vituo vyote vitano 
vinavyojengwa 
vinatumika ipasavyo 
na kusambaza gesi kwa 
wananchi.

Vile vile, Waziri Kalemani 
ameipongeza Serikali ya 
Wilaya ya Kinondoni kwa 
kuwa na maeneo mengi 
yanayopitiwa na mradi 
wa kuunganishiwa gesi 
asilia.

Waziri Kalemani 
amewahamasisha 
wananchi kutumia 
rasilimali ya gesi 
majumbani kwani ni 
gharama nafuu na ni 
salama kwa watumiaji.

Akitoa taarifa ya 
mradi huo, Dkt. James 
Mataragio, alisema, kwa 
kushirikiana na Taasisi 
za eGA TPDC inaendelea 
kukamilisha taratibu 
ili kukamilisha mfumo 
ambao utamuwezesha 
mteja wa gesi kwa ajili 
ya matumizi ya kupikia 
majumbani kuwa na 
uwezo wa kununua gesi 
kwa njia ya simu au benki 
kama vile inavyofanyika 
katika umeme. “Gesi asilia 
ni nishati nafuu na nishati 
ya uhakika.” Amesema 
Dkt. Mataragio. 

Amesema, makadirio ya 
matumizi kwa familia ya 
watu sita (6) ni shilingi 
29,000 kwa mwezi, ama 
wastani wa Sh.1,000 
kwa siku kwa matumizi 
ya kupikia vyakula vya 
aina zote, vikiwemo vile 
vinavyochukua muda 
mrefu kupika. Gharama 
hizi zimekadiriwa kutoka 
katika takwimu za 
watumiaji wengi ambao 
wameanza kutumia gesi 

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani (wa kwanza pichani) akipata 
maelezo kuhusu namna Mfumo wa Usambazaji Gesi Asilia majumbani 
utakavyokuwa, kutoka kwa Afisa Utafiti wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) Angelindile Marandu wakati wa Uzinduzi wa Mradi huo 
uliofanyika katika Mtaa wa Nzasa - Sinza, kata ya Kijitonyama jijini Dar-es- 
salaam tarehe 23 Jabuari, 2021.
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WANANCHI WAIPONGEZA SERIKALI KWA 
MAFANIKIO MAKUBWA ILIYOYAPATA KATIKA 
UGUNDUZI WA RASILIMALI YA GESI ASILIA NCHINI
asilia kwa kupikia tangu 
mwaka 2015. 

Gharama hizi ni nusu 
ya gharama ya gesi ya 
mitungi ya LPG yenye 
ujazo wa kilo 15 kwa 
mwezi na kuwa gesi hii ni 
salama zaidi ikilinganisha 
na nishati nyingine za 
kupikia kama mafuta ya 
taa, LPG, kuni, ama mkaa.

Mkurugenzi Mtendaji 
huyo wa TPDC, 
amemuahidi Waziri 
Kalemani kuwa, TPDC 
itaendelea na juhudi 
za kusambaza gesi 
asilia kwa wateja wa 
majumbani, viwandani, 
taasisi na pia matumizi 
ya gesi kama nishati 
ya kuendeshea magari 
badala ya mafuta ikiwa ni 
katika kuchochea ukuaji 
wa uchumi wa Taifa letu. 

Awali, Dkt. James 
alimfahamisha Waziri 
Kalemani kuwa, Mradi 
anaouzindua unahusisha 
kuunganisha wateja 
506, ambapo wateja 
170 wako maeneo ya 
Sinza na wateja 336 
katika maeneo ya Police 
Barracks-Mgulani. 

Aidha, Dkt. Mataragio 
amesema, mitambo ya 
kupunguza mgandamizo 
wa gesi (PRS) iliyofungwa 
Nzasa na Police Barracks 
itakuwa na uwezo 
wa kuhudumia hadi 
wateja 850 hivyo, idadi 
ya wateja itaendelea 
kuongezeka kutoka 506 
ya sasa hadi 850. 

Amesema, bomba 
hili la kusambaza gesi 
asilia katika maeneo ya 
Sinza litakapokamilika, 
litakuwa na uwezo 

wa kusambaza gesi 
kwa zaidi ya nyumba 
1000. Kwa kuanzia kwa 
maeneo haya ya Sinza, 
mradi utaanza kwa 
kuunganisha wateja 170 
wa awali. 

Dkt. Mataragio ameweka 
wazi kuwa, Matumizi 
ya gesi hii ni rahisi 
sana ambapo mteja 
ataunganishiwa gesi 
asilia na kuwekewa mita 
maalumu na atanunua 
gesi kwa njia ya mtandao 
na kuanza kutumia, huku 
akifuatilia matumizi yake 
kupitia mita kama vile 
ilivyo katika matumizi ya 
LUKU za umeme. 

Amesema, mteja 
atalipia gesi asilia kwa 
kadri anavyotumia kwa 
kununua kiasi cha ‘unit’ 
anazohitaji kwa utaratibu 
unaojulikana kama 
malipo kabla ya kutumia 
(pre-paid). 

Dkt. Mataragio ameeleza 
kuwa, gharama hizo 
ni nusu ya gharama ya 
gesi ya mitungi ya LPG 
yenye ujazo wa kilo 15 
kwa mwezi na kuwa 
gesi asilia ni salama 
zaidi ikilinganishwa 
na nishati nyingine za 
kupikia kama mafuta ya 
taa, LPG, kuni, ama mkaa 
lakini bado wananchi 
wanahitajika kufuata 
maelekezo ya kiusalama 
katika matumizi ya gesi 
asilia wakati wote. Dkt. 
Mataragio amesema, 
zoezi hili litawafikia 
wananchi wote na ni 

endelevu na linakwenda 
kwa awamu na kuwa 
litabadilisha maisha ya 
wananchi kwa kuwa 
watatumia nishati 
inayozalishwa hapa 
nchini ambayo ni nafuu 
na rafiki wa mazingira. 

Amesema, wakati 
Tanzania ikiwa 
imeshaingia katika 
uchumi wa kati, 
matumizi ya nishati 
ni kichocheo kikubwa 
cha maendeleo na ni 
injini muhimu katika 
uchocheaji wa kukua 
kwa uchumi. Amesema, 
mradi utagharimu fedha 
za kitanzania takriban Sh. 
bilioni 2.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya 
Kinondoni Mhe. Daniel 
Chongolo, akizungumza 
katika hafla hiyo alisema, 
kile wanachozungumza 
kama serikali na 
kinachokusudiwa 
kufanywa na TPDC na 
timu yake, kiuhalisia, ni 
mapinduzi makubwa 
ya kujenga familia moja 
moja na baadaye kwa 
nchi nzima kwa ujumla.

Tangu kuanza kwa 
matumizi ya gesi nchini 
mwaka 2004 hadi kufikia 
Juni 2020, fedha za 
kigeni takribani Dola za 
Marekani bilioni 14.69 
sawa na Shilingi trilioni 
34.31 ziliokolewa kwa 
kutumia gesi badala ya 
mafuta.

Waziri wa Nishati, Mhe. Dkt. Medard Kalemani akikata utepe ikiwa ni ishara 
ya kuzindua Mradi wa Kuunganisha Gesi Asilia Majumbani kwa ajili ya nishati 
ya kupikia. Uzinduzi huo umefanyika katika Mtaa wa Nzasa Sinza kata ya 
Kijitonyama jijini Dar-es- salaam tarehe 23 Januari, 2021. Kulia kwa Waziri 
Kalemani ni Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni Mhe. Damas Chongolo na Kushoto 
kwa Waziri Kalemani ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), Dkt. James Mataragio, anayefuata ni Mkurugenzi wa 
Biashara ya Gesi na Mafuta Dkt. Wellington Hudson.
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24HABARI
NAIBU WAZIRI BYABATO AITAKA 
TANESCO KUPITIA VIGEZO ILI KUIFANYA 
KIGAMBONI KUWA MKOA WA KITANESCO
Na Dorina Makaya - 
Dar-es-Salaam.

Naibu waziri 
wa Nishati, 
Mhe. Stephen 
Byabato 
ameitaka 

TANESCO kupitia vigezo 
kuona iwapo Wilaya 
ya Kigamboni inakidhi 
vigezo kutangazwa kuwa 
ofisi ya Mkoa ki-TANESCO 
na iwapo inakidhi vigezo, 
wilaya ya Kigamboni 
itangazwe kuwa mkoa 
wa ki- TANESCO ili 
kuendelea kupokea 
umeme mkubwa na 
wananchi waweze 
kuendelea kupata 
huduma iliyoboreshwa 
zaidi.

Naibu Waziri Byabato 
ametoa rai hiyo tarehe 
26 Januari, 2021 
alipotembelea kituo cha 
kupoza umeme cha Dege 
Beach kilichopo wilayani 
Kigamboni.

Amesema, Wilaya ya 
Kigamboni ina wateja 
zaidi ya 30,000, ina 
mapato zaidi ya bilioni  
moja kwa mwezi  na ni 
eneo la kimkakati lenye 
viwanda vya kutosha 
na bado viwanda 
vitaendelea kuongezeka 
hivyo ni lazima 
changamoto ya umeme 
itatuliwe.
Naibu Waziri Byabato 
ameongeza kuwa, 

Wizara ya Nishati kupitia 
Shirika lake la TANESCO 
inaendelea kuzalisha 
umeme kupitia miradi 
mbalimbali ikiwemo 
Mradi wa umeme wa 
Julius Nyerere ambao 
utazalisha MW 2115 na 
unatarajiwa kukamilika 
tarehe 14/06/2022. 

Ameitaja miradi mingine 
kuwa ni pamoja na 
Ruhudji, Rumakali, 
Rusumo na mingine.
Naibu Waziri Byabato 
ametoa rai kwa 
wawekezaji, kuwekeza 
Tanzania kwa kuwa 
umeme si tatizo tena 
na kwamba TANESCO 
itaendelea kusambaza 
na kuwafikishia umeme 

wateja. 

Akizungumzia kuhusu 
REA, Naibu waziri 
Byabato amebainisha 
kuwa, kwa upande 
wa REA, kwa sasa 
kuna mradi wa REA III 
mzunguko wa pili na 
ambao utasambaza 
umeme kwenye vijiji 
vyote vilivyobakia 
ambavyo bado vilikuwa 
havijaunganishwa na 
umeme.

Naibu Waziri Byabato 
ameongeza kuwa, 
kupitia TANESCO Wizara 
ya Nishati, itaendelea 
kupeleka huduma 
kwa wananchi na 
kuwaondolea kero 
mbalimbali ambazo 
zimekuwepo kwenye 
eneo la Nishati.
Naibu Waziri Byabato 
amesema, umeme 
utakaoletwa kwenye 
kituo cha Dege beach ni 
umeme wenye msongo 
132kV. 

Aidha Naibu Waziri 
Byabato ameeleza kuwa 
maendeleo ya ujenzi wa 
kituo cha Dege beach ni 
mazuri na umekamilika 
kwa zaidi ya asilimia 90. 
Amesema, kituo hicho 
kinatarajiwa kukamilika 
tarehe 28/02/2021 
ambapo umeme huo 
utapelekwa viwandani 
na majumbani.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato (wa Pili kushoto), akipata maelezo kutoka kwa  Neema Mushi, Meneja 
wa Usafirishaji Umeme Makao Makuu ya Tanesco, wakati  alipotembelea mradi wa ujenzi wa kituo cha kupoza umeme 
wa gridi ya taifa kinachojengwa wilayani Kigamboni.
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HABARI25
NAIBU WAZIRI BYABATO AITAKA 
TANESCO KUPITIA VIGEZO ILI KUIFANYA 
KIGAMBONI KUWA MKOA WA KITANESCO
Ameongeza kuwa, mradi 
huo umegharimu zaidi 
ya shilingi bilioni 26 
na kwamba kwa sasa 
Kigamboni itakuwa 
na uhakika wa kupata 
umeme wa kutosha na 
wataalam watahakikisha 
wanausambaza kwa 
wananchi.

Naibu Waziri Byabato 
ameilekeza TANESCO 
kuhakikisha ifikapo 
tarehe 28/02/2021, 
kituo hicho kiwe 
kimekamilika tayari kwa 
taratibu za kukizindua 
na kuwataka wananchi 
wa Kigamboni pamoja 
na Watanzania wote 
kiujumla kuhakikisha 

wanaendelea kulinda 
miundombinu ya 
umeme ambayo nia yake 
ni kuwafikishia umeme 
wananchi wote.

Akizungumza kuhusiana 
na mradi huo wa umeme 
wa Dege Beach, Mkuu 
wa Wilaya ya Kigamboni, 
Mhe. Sara Msafiri 
amesema, Mradi huo wa 
umeme wa Dege beach 
maarufu kama umeme 
wa Dege, utasaidia 
kuondoa changamoto 
ambazo wananchi wa 
Kigamboni wamekuwa 
wakizipata za kukatika 
kwa umeme mara kwa 
mara kutokana na 
chanzo cha umeme huo 
kutokea mbali Kurasini 

na Mbagala na kuwa 
umeme huo unatembea 
zaidi ya urefu wa Km 100 
kutoka kwenye chanzo 

cha umeme.

Mkuu wa Wilaya 
huyo, amesema hali 
ya kupokea umeme 
kutoka vituo hivyo 
unapelekea uwezekano 
wa kupata athari nyingi, 
mfano, inapotokea 
tatizo kwenye vyanzo 
hivyo vya Kurasini na 
Mbagala na kulazimika 
kuzima umeme, Wilaya 
ya Kigamboni nayo 
huathirika.

Mhe. Msafiri 
amesema,ujenzi wa 
kituo utakapokamilika, 
kutakuwa na line mbili 
ambapo moja itakuwa 
inapeleka umeme 
Viwandani na nyingine 
itakuwa inapeleka 
umeme Majumbani.

Naibu Waziri wa Nishati, Mhe. Stephen Byabato (kushoto) akioneshwa mitambo mbalimbali ya kupoza umeme 
iliyofungwa kwenye kituo cha Dege, wilayani Kigamboni kikigharimu jumla ya shilingi Bilioni 26.

Baadhi ya mitambo iliyofungwa katika kituo cha umeme cha Dege wilayani 
Kigamboni.
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26HABARI
WAZIRI KALEMANI ATOA MIEZI 6 KWA 
MKANDARASI WA KITUO CHA KUPOZA 
UMEME LUGURUNI KUKAMILISHA UJENZI
Na Dorina Makaya, 
DSM

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt. 
Medard 
Kalemani 

ametoa miezi 6 kwa 
Mkandarasi anayejenga 
kituo kipya cha Kupoza 
umeme cha Luguruni 
jijini Dar es Salaam, 
kukamilisha ujenzi wa 
kituo hicho.

Waziri Kalemani ametoa 
agizo hilo tarehe 28 

Januari, 2021 alipofanya 
ziara kukagua maendeleo 
ya ujenzi wa kituo hicho 
jijini Dar-e-salaam.
Waziri Kalemani 
amebainisha kuwa, 
Mradi mzima wa 
kujenga kituo hicho 
cha kupoza umeme 
Luguruni utagharimu 
kiasi cha Shilingi Bilioni 
15.2 na kuwa fedha hizo 
zimetolewa na Serikali 
ya Tanzania kwa asilimia 
100.

Waziri Kalemani 
amefafanua kuwa, 

ameamua kutembelea 
kituo hicho ili kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa 
kituo hicho kutokana 
na umuhimu wake hasa 
kitakapokamilika.

“Hapa nchini tunajenga 
vituo vingi sana vya 
kufua umeme ama 
kupoza umeme, 
tumeshajenga vituo 
zaidi ya 134 mpaka sasa 
na tumekamilisha vituo 
vipya 24 hivi karibuni 
vikiwemo vya Singida, 
Rusumo, Nyakanazi na 
vingine na tunaendelea 

kujenga vituo vingine 
vya kupoza umeme zaidi 
ya 24 vipya ambavyo 
navyo vitakamilika ndani 
ya miezi sita hadi minane 
inayokuja.” Amesema Dkt. 
Kalemani.

Waziri Kalemani 
amesema, lengo la 
kujenga vituo vya kupoza 
umeme, ni kuhakikisha 
wananchi wanapata 
umeme wa kutosha, wa 
uhakika na unaotabirika 
wakati wote.

Waziri Kalemani 
ameeleza kuwa, kwa 
Dar-es-salaam peke yake 
na Pwani, hadi sasa kuna 
vituo takriban 11 vya 
kufua na kupoza umeme 
ambavyo kazi yake ni 
kuwafikishia wananchi 
umeme wa uhakika na 
unaotabirika baada ya 
kutoka kwenye uzalishaji 
wake. 

Amebainisha kuwa, 
pamoja na kuwa jiji la 
Dar es Salaam, lina vituo 
vya Ubungo I, Ubungo II, 
Tegeta, Kunduchi, Ilala, 
Kurasini, Ilala na kuna 
kituo kinajengwa eneo 
la Dege, lakini kituo 
hicho cha Luguruni ni 
muhimu kwa maeneo ya 
Dar-es-salaam kwa kuwa 
kinakwenda kuhudumia 
maeneo mengi zaidi. 

Ameongeza kuwa, katika 
Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani (wa kwanza kulia) akitoa maelekezo kwa Mkandarasi M/S ( BEIJING) 
INDUSTRIAL AND COMMERCIAL CO LTD anayejenga kituo cha Kupoza Umeme Luguruni jijini Dar es Salaam, mara 
alipotembelea kituo hicho kukagua maendeleo ya ujenzi tarehe 28/01/2021.
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HABARI27
WAZIRI KALEMANI ATOA MIEZI 6 KWA 
MKANDARASI WA KITUO CHA KUPOZA 
UMEME LUGURUNI KUKAMILISHA UJENZI
kituo hicho cha Luguruni, 
laini ya kwanza itapeleka 
umeme maeneo ya Maili 
moja mpaka kuelekea 
Chalinze na Mlandizi 
na laini ya pili itapeleka 
umeme maeneo ya 
Tegeta, kwenye Hospitali 
ya Mloganzila ambayo ni 
hospitali ya rufaa.

Waziri Kalemani 
amebainisha kuwa, 
Hospitali ya Mloganzila 
ilikuwa inapata umeme 
kutoka Ubungo ambapo 
ni mbali sana na hivyo 
umeme uliokuwa unafika 
kwenye hospitali hiyo 
ulikuwa unafika tayari 
ukiwa hafifu.

Amesema kituo cha 
Luguruni pia kitapeleka 
umeme, Msigani, 
Kibamba, Kibwegere, 
Kisarawe, Maili moja na 
maeneo ya viwanda. 

Waziri Kalemani 
ameongeza kuwa 
kukamilika kwa kituo cha 
Luguruni, kutaimarisha 
upatikanaji wa umeme 
katika maeneo hayo 
na kupunguza mzigo 
wa mashine nyingine 
za Ubungo, Songas na 
maeneo mengine mpaka 
Kinyerezi. “Kwa hiyo 
wananchi wa maeneo 
tajwa yatakayopokea 
umeme kutoka katika 
kituo hiki wataanza 
kupata umeme wa 

kutosha na wa uhakika 
ndani ya miezi sita 
kuanzia sasa.” Amesisitiza 
Dkt. Kalemani

Utekelezaji wa mradi 
huo ulianza tarehe 01 
Aprili, 2020 na ulitarajiwa 
kukamilika tarehe 30 
Septemba, 2021, lakini 
Dkt. Kalemani amesema 
kwa kuwa tayari umeme 
umefika kwenye eneo 
la ujenzi, amemuagiza 
Mkandarasi, M/S 
(BEIJING) INDUSTIAL 

AND COMMERCIAL CO 
LTD kukamilisha kazi 
hiyo ndani ya miezi 
sita kuanzia  tarehe 
28/02/2021.

Aidha, waziri kalemani 
amemtaka Mkandarasi 
huyo kupeleka 
wafanyakazi wote 
wanaotakiwa kufanya 
kazi mahali hapo ili 
kuongeza kasi ya ujenzi 
wa kituo hicho. 

Aidha Waziri Kalemani 

ametaka vifaa vyote 
vilivyoko bandarini 
vinavyotakiwa kutoka 
ili vifanye kazi vitolewe 
kuwezesha kufanyika 
kwa kazi hiyo. 
Waziri Kalemani ametoa 
rai kwa wawekezaji 
na wadau waanze 
kuandaa miundombinu 
ya uwekezaji kwani 
umeme utakaopatikana 
Luguruni, utakuwa ni 
umeme mkubwa. 

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, (wa kwanza kulia) akitoa maelekezo kwa Naibu Mkurugenzi Mtendaji 
Usafirishaji wa TANESCO Mha. Isaac Chanji ( akimwakilisha Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO) wakati Waziri Kalemani 
alipotembelea Mradi wa kujenga Kituo Kipya cha Kupoza Umeme Luguruni jijini Dar es Salaam, tarehe 28 Januari, 2021.
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28HABARI
TANESCO Dodoma yapewa miezi 6, Makao 
Makuu ya nchi yapate umeme vijiji vyote
Na Zuena Msuya, 
Dodoma

Waziri wa 
Nishati 
Dkt. 
Medard 
Kalemani, 

ameliagiza Shirika 
la Umeme Tanzania 
(TANESCO) mkoani 
Dodoma kuwa, ndani 
ya kipindi cha miezi sita 
kuanzia sasa, Vijiji na 
maeneo yote ya mkoa 
huo yawe yamepata 
umeme, kuunganisha 
na kuwawashia wateja, 
atakayeshindwa 
kutekeleza hilo atakuwa 
amejifukuza kazi 
mwenyewe. 

Dkt. Kalemani alisema 
hayo, wakati wa mkutano 
wake na wafanyakazi 
wa TANESCO wa Mkoa 
wa Dodoma, wenye 
lengo la kufahamiana, 
kusikiliza changamoto 
zinazowakabili 
wafanyakazi hao pamoja 
na kutoa maelekezo 
ya kuboresha utendaji 
kazi wa shirika hilo 
uliofanyika Januari 22, 
2021 mkoni humo.

Aliwaeleza wafanyakazi 
hao kuwa, wao ndiyo 
wenye dhamana na 
jukumu kubwa la 
kuhakikisha kuwa 
Mkoa wa Dodoma unapata umeme wa 

kutosha na wa uhakika 
katika maeneo yote, 
kuunganisha na 
kuwawashia wateja.

Dkt. Kalemani 
alisisitiza kuwa, mkoa 
huo kwa sasa una 
wakazi wengi sana na 
bado wanaendelea 
kuongezeka kwa kuwa 
ni Makao Makuu ya 
Nchi, umeme mwingi 
unahitajika katika 
shughuli mbalimbali, 
hivyo lazima kila 
mfanyakazi awe sehemu 
ya shirika hilo na afanye 
kazi kwa kasi zaidi, 
ubunifu mkubwa na 
kwa usahihi ili kukidhi 
mahitaji ya umeme na 
kuboresha zaidi huduma 
zitolewazo na shirika hilo.

“Sitakubali kupata aibu 

ya baadhi ya maeneo na 
Vijiji vya Makao Makuu 
ya Nchi, kutokuwa na 
umeme, mkoa huu 
unazaidi ya Megawati 
400 za umeme, lakini 
matumizi ni Megawati 45 
tu kwa sasa, wakati kuna 
wateja wengi ambao 
wanahitaji umeme na 
maeneo mengine bado 
hayajafikiwa kabisa na 
huduma hiyo,TANESCO  
Dodoma fanyeni kazi!”, 
alisisitiza Dkt. Kalemani. 

Hata hivyo alitoa siku 14, 
kwa shirika hilo mkoani 
humo kumfikishia taarifa 
ya namna walivyojipanga 
katika kusambaza 
umeme kwa wananchi, 
kuunganisha wateja wa 
zamani na kupata wapya, 
kuzalisha na kusafirisha 
umeme katika maeneo 
mbalimbali nchini.

Waziri wa Nishati Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na wafanyakazi wa 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) wa Mkoa wa Dodoma, (hawapo pichani) 
wakati wa mkutano wake na wafanyakazi hao uliofanyika Januari 22, 2021 
mkoni humo.

Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Adam Zuberi, (kushoto), Kaimu 
Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu, Wizara ya Nishati, Daniel 
Machunda (katikati) na Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent luoga, (kulia) wakisikiliza swali kutoka kwa mmoja wa 
wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) ( hayupo pichani), 
wakati wa mkutano wa Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani na 
wafanyakazi shirika hilo wa Mkoa wa Dodoma uliofanyika Januari 22, 2021 
mkoni humo.
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HABARI29
TANESCO Dodoma yapewa miezi 6, Makao 
Makuu ya nchi yapate umeme vijiji vyote
Vile vile alipiga marufuku 
kwa baadhi ya watumishi 
wenye tabia ya 
kuchelewesha majalada 
ya kazi, kwa kusema 
kuwa vitendo hivyo 
vinachelewesha utendaji 
kazi na kutotimiza 
malengo kwa wakati.

Alisisitiza kuwa, asilimia 
kubwa ya utendaji kazi 
katika ofisi hufanyika kwa 
mfumo wa maandishi 
kupitia majalada, endapo 
mmoja atachelewa 
au kukwamisha, kazi 
husika itachelewa na 
kutotekelezeka kwa 
muda uliopangwa.
“Ni mwiko na marufuku 
kukaa na jalada mezani 
zaidi ya siku moja 
ofisini, kama huwezi 
kulifanyia kazi sema au 
upeleka kwa wanaoweza 
kulifanyia kazi, tunataka 
kazi ziende haraka na 
kwa wakati, ukiona 
huwezi kufanya kazi 
kwa kasi hii ninayotaka 
ni bora uondoke ofisini! 
Alisema Dkt.Kalemani.

Katika hatua nyingine, 
Dkt. Kalemani  aliiagiza 
TANESCO, kuangalia upya 
utaratibu wa kuajiri au 
kuwapa kazi wafanyakazi 
wa muda maalum( STE) 
ambao muda mwingi 
wanakuwepo maeneo 
kazi (Site) kufanya kazi 
za kuchimba mashimo, 
kusimika nguzo na 
kuvuta nyaya.

Aidha alitaka STE 
wasiokuwa na mikataba 
wapewe mikataba, 
wenye sifa ya ajira 
waajiriwe na wale 
wasiokuwa na sifa na 
wamefanya kazi muda 
mrefu, wapewe mafunzo 
maalum ili wapate ajira. 
Pia alitaka shirika hilo 
kuboresha maslahi wa 

wafanyakazi hao na 
kuangalia namna bora ya 
kuwapa motisha sehemu 
za kazi waweze kufanya 
kazi zao kwa furaha, 
amani na utulivu na 
kuboresha utendaji kazi 
wao.

Sambasamba hilo, 
alitoa miezi miwili kwa 
wapimaji na watathmini 

( Surveyor) pamoja na 
watoa namba (Control 
Number) kwa wateja kwa 
ajili ya kulipia gharama 
za kuunganishiwa 
umeme, kubadilika 
na kufanya kazi kwa 
kuzingatia weledi 
na taaluma zao, na 
atakayeshindwa kufanya 
hivyo afukuzwe kazi.

Dkt. Kalemani 
aliweka wazi kuwa 
watumishi wa vitengo 
hivyo wamekuwa 
wakilalamikiwa kwa 
kutotekeleza majukumu 
yao kwa wakati na 
kuchelewa kutoa 
huduma kwa wateja.

Aidha aliliagiza shirika 
hilo kuwapatia pikipiki 
wafanyakazi wote wa 
kitengo tathmini na 
upimaji kurahisisha 
utendaji kazi wao.

Akizungumzia kitengo 
cha huduma kwa wateja, 
Dkt. Kalemani alitaka 
wahusika kutumia 
lugha rafiki na zinazofaa 
kwa wateja, kuweka 
watoa huduma vijana 
ili waweze kufanya kazi 
kwa kasi na haraka zaidi.

“Vitengo hivi 
vinalalamikiwa sana, 
wanatakiwa kubadilika, 
unakuta mteja 
amejipanga na yupo 
tayari kupata huduma, 
lakini mtathimi hafanyi 
kazi yake, halikadhalika 

Meza kuu wakiwa wameshikana mikono kuimba wimbo wa wafanyakazi 
unaosema Mshikamao Daima, wakati wa mkutano Waziri wa Nishati, Dkt. 
Medard Kalemani na wafanyakazi Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) wa 
Mkoa wa Dodoma. uliofanyika Januari 22, 2021 mkoani humo.
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na mtoa namba, ukija 
huduma kwa wateja 
anatumia lugha ya 
mbaya, jamani badilikeni 
la sivyo mtajifukuza kazi 
wenyewe”, alisema Dkt. 
Kalemani.

Akizungumia zoezi la 
kuwaunganishia umeme 
wateja, Dkt. Kalemani 
alisema wateja wote 
wanaohitaji umeme 
waunganishiwe 
kwa gharama halisi 
zilizoelekezwa na Serikali, 

marufuku kwa mteja 
kulipa zaidi ili apate 
huduma hiyo kwa haraka 
na mapema zaidi ya 
wenzake, kufanya hivyo 
ni kutoa Rushwa.

Alisema kuwa kuanzia 

mwezi Februari serikali 
itaanza kusambaza na 
kuunganisha umeme 
kw vijiji vyote nchini 
vilivyosalia na kazi hiyo 
itafanyika kwa kipindi 
cha miezi 18.

HABARI
TANESCO Dodoma yapewa miezi 6, Makao 
Makuu ya nchi yapate umeme vijiji vyote

Baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoani 
Dodoma wakishikana mikono kuimba wimbo wa wafanyakazi unaosema 
Mshikamao Daima, wakati wa mkutano Waziri wa Nishati, Dkt. Medard 
Kalemani na wafanyakazi hao uliofanyika Januari 22, 2021 mkoni humo.

Baadhi ya wafanyakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) mkoani Dodoma wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani, wakati wa mkutano 
wake na wafanyakazi hao uliofanyika Januari 22, 2021 mkoni humo.

Kaimu Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu, Wizara ya Nishati, Daniel 
Machunda (kushoto) na Kaimu Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent luoga, (kulia) wakibadilishana mawazo, wakati wa 
mkutano Waziri wa Nishati, Dkt. Medard Kalemani na wafanyakazi wa Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) wa Mkoa wa Dodoma uliofanyika Januari 22, 
2021 mkoni humo.
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Na Dorina Makaya - 
Dar-es-Salaam.

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. Dkt. 
Medard 
Kalemani 

ameitaka TANESCO 
kuhakikisha 
Inawaunganishia umeme 
wakazi wa kata za 
Chanika na Zingiziwa 
ndani ya miezi mitatu.

Dkt. Kalemani ametoa 
agizo hilo tarehe 28 

Januari, 2021 akiwa 
katika ufuatiliaji na 
ukaguzi wa utekelezaji 
wa kazi mbalimbali 
katika Wizara ya Nishati 
na kujionea kuhusu 
utekelezaji wa maagizo 
aliyoyatoa.

Waziri Kalemani 
amekutana na wakazi wa 
kata hizo za Chanika na 
Zingiziwa na kusikiliza 
kero za wananchi 
hao na kuzitolea 
maelekezo ikiwemo 
kuitaka TANESCO 

kuwaunganishia umeme 
mara moja wateja 
waliokuwa wamelipia 
kuunganishiwa huduma 
ya umeme huku 
baadhi yao wakitakiwa 
kuunganishiwa huduma 
hiyo ndani ya siku moja, 
wengine ndani ya siku 
tatu. 

Vilevile, Waziri Kalemani  
ameitaka TANESCO 
kuhakikisha  kuwa 
ifikapo 28 Aprili, 2021 
mitaa ya Zogoali, 
Kidugalo, Zingiziwa, 
Yongwe, Dondwe, 
Vikongoro, Chambala, 
Chanika na Msongola 
iwe imeshaunganishiwa 
umeme.

Aidha, baada ya 
kukutana na wakazi 
hao, Dkt. Kalemani 
alipita nyumba kwa 
nyumba akikagua 
kujionea nyumba 
zilizounganishiwa 
umeme na ambazo 
zimetandazwa 
nyaya kwa ajili ya 
kuunganishiwa umeme 
na kuhoji kuhusu wateja 
ambao wametandaza 
nyaya kwa muda mrefu 
na kulipia kupatiwa 
huduma hiyo lakini bado 
walikuwa hawajapatiwa 

huduma hiyo.
“ Mkandarasi, nataka 
kujua ni kwa nini hadi leo 
mwananchi huyu bado 
hajaunganishiwa umeme 
tangia nilipoweka jiwe 
la msingi la uzinduzi 
wa Mradi wa kupeleka 
Umeme katika Vijiji/
Miji (Peri Urban) katika 
Kata ya Chanika tangia 
tarehe 03 Mwezi Agosti, 
2019. na kuelekeza 
mara utekelezaji wa 
Mradi wa kuunganisha 
umeme katika vijiji hivi, 
mwananchi huyu awe wa 
kwanza kuunganishiwa 
umeme. Sasa, nawapa 
siku moja, mteja 
huyu awe amekwisha 
unganishiwa huduma ya 
umeme. Amesema Waziri 
Kalemani.

Baada ya kukagua 
nyumba kadhaa 
alipokuwa akirudi 
kuelekea kwenye mitaa 
mingine, Waziri Kalemani 
alishangazwa kuona  
mafundi wakiwa kwenye 
nguzo tayari wakifanya 
kazi ya  kumuunganishia 
mwananchi huyo 
umeme.

Waziri Kalemani 
alielezea kushangazwa 
na nini kilichokuwa 

31

Pichani Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani akimsikiliza kwa umakini 
na kwa unyenyekevu mkubwa Imamu wa Msikiti wa Mtaa wa Zogoali, Imamu 
Mohamed Ali Libou alipokuwa akieleza kero yake kuhusu upatikanaji wa 
huduma ya umeme katika msikiti huo. 
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kikikwamisha mteja 
huyo kuunganishiwa 
umeme kwa wakati kama 
alivyoelekeza tarehe 
03 Agosti, 2019 lakini 
leo mara baada ya yeye 
kufika kwa mteja huyo, 
ameunganishiwa umeme 
ndani ya nusu saa.
 
Dkt. Kalemani 
amewataka wananchi 
hao kutoa taarifa mara 
moja kuhusiana na 
watumishi wa TANESCO, 
REA na Wakandarasi 
wanaoomba au kudai 
rushwa ili kuunganisha 
huduma ya umeme kwa 
wateja.

Aidha, Waziri Kalemani 
amewaahidi wakazi hao 
wa kata za Chanika na 
Zingiziwa kuwa, ifikapo 
tarehe 28 April. 2021 
atarudi kukagua kuona 
iwapo maelekezo yake 
yametekelezwa.

Hata hivyo,  Waziri 
Kalemani  alielezea 
kutokufurahishwa 
kwake na hali ya 
wananchi zaidi ya 4000 
waliokuwa wameomba 
kupatiwa huduma ya 
umeme katika ofisi hiyo 
lakini walikuwa bado 
hawajapimiwa.

Kufuatia changamoto 
hiyo, Waziri Kalemani 
amemsimamisha kazi 
Msimamizi wa kitengo 
cha upimaji TANESCO 
Wilaya ya Chanika 
Fredrick Kilio na kumtaka 
Meneja waTANESCO 
Wilaya ya Chanika Mha. 
Nickson Babu kutekeleza 
jukumu hilo ambalo 

alishindwa kumsimamia 
mtumishi wa chini yake 
kulitekeleza.

Vilevile, Waziri Kalemani 
ameiagiza TANESCO 
kutumia ofisi za Serikali 
zilizopo katika kata ya 
Chanika kwa ajili ya 
kutoa huduma kwa 
wakazi wa kata za 
Chanika na Zingiziwa 
wakati wakiendelea na 
taratibu za ujenzi wa 
ofisi, hatua ambayo 
itawaondolea khadhia 
wananchi wa Kata za 
Chanika na Zingiziwa 
kwenda umbali mrefu 
kupata huduma katika 
ofisi za TANESCO.

Awali wateja hao wa 
TANESCO walikuwa 

wanalazimika kupata 
huduma za umeme 
katika ofisi za TANESCO 

Wilaya ya Kisarawe.

Katika ziara hiyo,  Waziri 
wa Nishati Dkt. Medard 
Kalemani  aliambatana 
na Kamishna Msaidizi 
wa Umeme Mhandisi 
Innocent Luoga, Naibu 
Mkurugenzi wa TANESCO 
Mha. Isack Chanji,  
Mameneja wa Wilaya 
za Chanika na Kisarawe, 
Wataalam kutoka Wizara 
ya Nishati, TANESCO, REA 
pamoja na Mkandarasi 
anayetekeleza Mradi wa 
“Peri Urban” katika Wilaya 
ya Kisarawe Namis 
Construction Eng. LTD

Msikiti wa Zogoali 
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Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akitoa maelekezo kwa 
Watendaji wa TANESCO na REA wakati alipotembelea Msikiti wa Zogoali. 
Kushoto kwa Waziri Kalemani ni Kamishna Msaidizi wa Umeme Mhandisi 
Innocent Luoga. 
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Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato akikagua ujenzi wa 
miundombinu katika kituo cha kupoza umeme cha Dege jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. Medard Kalemani, akizungumza na Wakazi wa 
Nzasa wakati wa hafla ya uzinduzi wa Mradi wa kuunganisha Gesi Asilia 
majumbani kwa ajili ya nishati ya kupikia tarehe 23 Januari, 2021 uliofanyika 
katika mtaa wa Nsasa - Sinza, jijini Dar-es-salaam.

Fundi wa umeme wa TANESCO Damary Sirikwa (wa kwanza kushoto) akiwa 
pamoja na mafundi wenzake wakivuta nyaya kwa ajili ya kuzitandaza katika 
kituo cha kupoza umeme cha Dege Beach. 

Naibu Waziri wa Nishati Mhe. Stephen Byabato, akiwa na Meneja wa Mradi 
wa Ujenzi wa Kituo cha Kupoza Umeme cha Dege Beach, Mha. Neema Mushi 
wakati Naibu Waziri Byabato alipokuwa akisoma tarehe ya kutengenezwa 
mojawapo ya Transfoma iliyopo kituoni hapo mara alipotembelea kituo hicho 
tarehe 26 Januari, 2021.
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Naibu Waziri Wa Nishati Mheshimiwa Stephen Byabato, akimsikiliza Kamishna 
Msaidizi wa Umeme Mhandisi Innocent Luoga wakati alipotembelea Mradi wa 
kuzalisha na kupoza umeme Kinyerezi II, tarehe 26 Januari, 2021. Kulia kwa 
Naibu Waziri Byabato ni Naibu Mkurugenzi wa TANESCO Eng Isack Chanji.
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